Cổng 100M đo được khoảng 90–94Mbps còn cổng gigabit gần 940Mbps; với đường truyền trên 100M, WAN 100M lãng phí hoàn toàn phần băng thông dư.
Thông số không dây không phải là cổng: một model không dây 1200M vẫn có thể chỉ có cổng 100M, nên hãy đánh giá gigabit theo thông số WAN/LAN, không phải theo con số không dây.
Cổng là mức trần và CPU/NAT chuyển tiếp quyết định bạn có đạt tới hay không; với việc gộp nhiều camera, NAS và nhiều AP, hãy nghiệm thu bằng iperf, không dựa vào nhãn.
Models in this category
View all 216 models →
CF-AX3000
Router không dây CF-AX3000 với tốc độ không dây 3000Mbps và hai băng tần 2.4/5.8GHz, hỗ trợ IEEE802.11 a/b/g/n/ac/ax, ăng-ten ngoài 4*5dBi, kích thước 176*248*186mm, Adapter DC12V,1.5A, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-BE6400
Router không dây CF-BE6400 với tốc độ không dây 6400Mbps và hai băng tần 2.4/5.8GHz, hỗ trợ IEEE802.11a/b/g/n/ac/ax/be, 6*4dBi, kích thước 244*150*135mm, Adapter DC12V,1.5A, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-E15
Router không dây CF-E15 với 2.4GHz: tốc độ không dây 300Mbps, ăng-ten ngoài 4*5dBi, kích thước 220*122*171mm, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-E18
Router không dây CF-E18 với 2.4GHz: 286.8Mbps, 5.8GHz: 600Mbps, ăng-ten tích hợp, kích thước 131*68*17mm, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-E3 V3
Router không dây CF-E3 V3 với 2.4GHz: tốc độ không dây 300Mbps, ăng-ten ngoài 4*5dBi, kích thước 150*110*26mm, Ăng-ten: 175mm, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-E4
Router không dây CF-E4 với 2.4GHz: 300Mbps, 5.8GHz: 450Mbps, ăng-ten ngoài 4*5dBi, kích thước 150*110*26mm, Ăng-ten: 175mm, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-E5
Router không dây CF-E5 với 2.4GHz: tốc độ không dây 300Mbps, ăng-ten ngoài 2*5dBi, kích thước 353*85*44mm, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-E7
Router không dây CF-E7 với 2.4GHz: tốc độ không dây 300Mbps, ăng-ten ngoài 3*5dBi, kích thước 323*105*31mm, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-ER10
Router không dây CF-ER10 với tốc độ không dây 300Mbps và băng tần đơn 2.4GHz, hỗ trợ IEEE802.11 a/b/g/n, kích thước 186*110*223mm, DC5V,1A, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-N1 V2
Router không dây CF-N1 V2 với tốc độ không dây 300Mbps và hai băng tần 2.4/5.8GHz, hỗ trợ IEEE802.11 a/b/g/n/ac, ăng-ten ngoài 4*5dBi, kích thước 160*160*168mm, Adapter DC5V,1A, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-N5 V2
Router không dây CF-N5 V2 với tốc độ không dây 1200Mbps và hai băng tần 2.4/5.8GHz, hỗ trợ IEEE802.11 a/b/g/n/ac, ăng-ten ngoài 4*5dBi, kích thước 160*160*168mm, Adapter DC12V,1A, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
CF-WR613N V1
Router không dây CF-WR613N V1 với tốc độ không dây 300Mbps và băng tần đơn 2.4GHz, hỗ trợ IEEE802.11 a/b/g/n, ăng-ten ngoài 3*5dBi, kích thước 186*110*223mm, Adapter DC5V,1A, dùng cho mạng gia đình và văn phòng nhỏ.
Related pages
01 Cổng 100M so với cổng gigabit: không chỉ là một con số
Tốc độ cổng suy cho cùng là câu hỏi về số byte có thể truyền mỗi giây. Cổng 10/100Mbps (cổng 100M) giới hạn ở 100Mbps một chiều và chỉ đạt khoảng 90–94Mbps sau khi trừ overhead giao thức; cổng 10/100/1000Mbps (cổng gigabit) giới hạn ở 1000Mbps và đạt khoảng 940Mbps. Vì vậy cổng gigabit có thể truyền trọn băng thông của mọi đường truyền dưới gigabit, trong khi cổng 100M ghim bạn ở mức chín mươi mấy megabit bất kể Wi-Fi quảng cáo nhanh đến đâu. Hệ quả thứ nhất là đường truyền bị bỏ phí. Trên kết nối 200M, 500M hay 1000M, cổng WAN 100M vẫn chỉ đạt mức chín mươi mấy megabit, nên phần băng thông dư thừa bị lãng phí — bạn mua đường gigabit mà chỉ dùng chưa tới một phần mười. Hệ quả thứ hai là điểm nghẽn nội bộ. Sao chép từ NAS, sao lưu dữ liệu camera hay truyền dữ liệu giữa các thiết bị đều chạy ở tốc độ cổng LAN: trên cổng 100M trần là chín mươi mấy megabit, nên file lớn di chuyển rất chậm; cổng gigabit rút ngắn cùng một lần truyền xuống còn khoảng một phần mười thời gian. Nhiều dự án phàn nàn Wi-Fi nhanh nhưng sao chép file chậm đều bắt nguồn từ đây. Hệ quả thứ ba dễ bị bỏ qua: số lượng cổng LAN. Router thường chỉ có ba hoặc bốn cổng LAN, nên khi cấp cho switch, AP, NAS và NVR sẽ thiếu chân, buộc phải thêm một switch nữa và tạo thêm một tầng điểm nghẽn. Khi chọn router gigabit, hãy đọc tốc độ WAN và LAN cùng số lượng cổng LAN, thay vì chỉ nhìn một mác 'gigabit'.
02 So sánh cổng 100M, gigabit và 2.5G
| Loại cổng | Tốc độ danh định (một chiều) | Tầm hoạt động thực tế | Đường truyền có thể cấp | Sự không phù hợp thường gặp |
|---|---|---|---|---|
| 10/100Mbps (cổng 100M) | 100Mbps | khoảng 90–94Mbps | Lên đến 100M | Cổng 100M trên đường truyền 200M trở lên hoặc NAS, làm lãng phí băng thông đường truyền và tốc độ LAN dư thừa |
| 10/100/1000Mbps (cổng gigabit) | 1000Mbps | khoảng 940Mbps | Lên đến 1000M | WAN gigabit nhưng cổng LAN 100M nối tới NAS: duyệt web nhanh, truyền nội bộ chậm |
| 2.5Gbps (cổng 2.5G) | 2500Mbps | khoảng 2.3Gbps | Trên 1000M | Cổng 2.5G đặt sau switch toàn 100M hoặc toàn gigabit, khiến phần dư băng thông không được dùng |
Đây là các con số định mức một chiều và dải đo thực tế điển hình; tải hai chiều, khả năng chuyển tiếp của CPU và chất lượng cáp đều ảnh hưởng đến kết quả cuối cùng.
03 Có dây so với không dây: model không dây 1200M không phải là cổng gigabit
Tốc độ không dây và tốc độ cổng là hai sổ sách riêng biệt, và nhầm lẫn chúng là sai lầm phổ biến nhất khi đặt hàng. Con số 1200M, 3000M hay 9500M của nhà sản xuất là đỉnh lý thuyết tổng hợp trên các băng tần và luồng không gian, chỉ đạt được trong điều kiện lý tưởng với thiết bị khách tương thích, còn thông lượng thực tế đầu-cuối thấp hơn nhiều. Tốc độ cổng khác hẳn: đó là giới hạn vật lý cứng về số byte mỗi giây có thể truyền. Cái bẫy là coi hai thứ làm một. Một router ghi 1200Mbps không dây vẫn có thể chỉ có cổng 100M. CF-WR616AC V2 của chúng tôi chính là trường hợp này — không dây 1200Mbps với WAN và LAN 10/100Mbps, nên dù con số không dây cao đến đâu, lưu lượng xuất xưởng vẫn chạy ở mức trần chín mươi mấy megabit. Ngược lại, CF-N5 V2, CF-WR619AC V2 và CF-WR651AC cũng 1200Mbps đều có cổng gigabit và thực sự xứng danh router gigabit. Phép thử rất đơn giản: thông số không dây trả lời sóng truyền nhanh đến đâu, còn thông số WAN/LAN trả lời phía có dây cấp được bao nhiêu. Thứ thực sự quyết định tốc độ duyệt web và truyền nội bộ của bạn thường là cổng có dây. Trước khi mua, hãy hỏi một câu: WAN và LAN là 10/100 hay 10/100/1000? Chỉ một câu đó ngăn được hầu hết sai lầm khi chọn.
04 CPU và chuyển tiếp NAT: cổng chặn thứ hai phía sau cổng kết nối
Cổng là mức trần, và việc bạn có đạt tới mức đó còn phụ thuộc vào khả năng chuyển tiếp NAT của bộ xử lý. Router phải mở từng gói tin, tra bảng, viết lại địa chỉ và gửi tiếp, và công việc đó thuộc về CPU (hoặc một bộ máy chuyển tiếp tăng tốc bằng phần cứng). Một cổng gigabit với khả năng chuyển tiếp không đủ sẽ giảm thông lượng thấy rõ khi có nhiều kết nối, QoS hoặc nhiều chính sách WAN cùng hoạt động. Vì vậy đừng dừng ở chữ 'gigabit': hãy xác nhận ba điều cùng lúc. Thứ nhất, bộ nhớ (RAM/Flash) — các model phân khúc gigabit của chúng tôi thường khởi điểm từ 128MB hoặc 256MB, đủ chỗ cho bảng kết nối và các phiên đồng thời. Thứ hai, có hỗ trợ tăng tốc NAT bằng phần cứng hay không, giúp thông lượng ổn định dưới tải. Thứ ba, WAN và LAN có cân đối hay không, tránh sự ghép lệch như WAN gigabit đi với LAN 100M. Với khách sạn và khuôn viên gánh nhiều AP và nhiều client cùng lúc, năng lực chuyển tiếp quan trọng ngang với tốc độ cổng: cổng đặt ra đỉnh lý thuyết, còn bộ máy chuyển tiếp quyết định phần đỉnh đó còn giữ được bao nhiêu dưới tải thực tế.
05 Các tình huống thực sự cần gigabit
- Đường trên 100M: với kết nối 200M, 500M hay 1000M, cổng WAN phải là gigabit, nếu không phần băng thông dư hoàn toàn không dùng đến.
- Backhaul nhiều camera: nhiều camera IP truyền liên tục lên NVR hoặc cloud sẽ nhanh chóng làm bão hòa cổng 100M, và đó thường là nơi bắt đầu tình trạng giật, rớt khung hình và phát lại bị ngắt.
- NAS và truyền tải nội bộ lớn: sao chép tư liệu, sao lưu dữ liệu ghi hình và di chuyển tệp trong mạng LAN đều chạy ở tốc độ cổng LAN; gigabit nâng giới hạn từ khoảng chín mươi mấy lên hơn chín trăm megabit.
- Nhiều AP hoặc switch gom lưu lượng: khi nhiều AP và switch cùng treo vào một router, đường uplink gộp của chúng dễ dàng vượt 100M, và chỉ cổng gigabit mới tránh trở thành điểm nghẽn chính.
06 Bảng chọn router Gigabit: khớp cổng với tình huống
| Bố trí cổng | Thông số không dây | Model | Phù hợp với |
|---|---|---|---|
| 1× WAN gigabit + 3× LAN gigabit | 1200Mbps (ac, băng tần kép) | CF-WR619AC V2 / CF-WR651AC (Mesh) | Router Gigabit phổ thông cho nhà ở và văn phòng nhỏ, duyệt web hằng ngày kèm truyền dữ liệu nội bộ nhẹ |
| 1× WAN gigabit + 4× LAN gigabit | 1200Mbps (ac, băng tần kép) | CF-N5 V2 | Mạng nhỏ cần nhiều cổng LAN hơn, sẵn sàng kết nối NAS và switch |
| 1× WAN gigabit + 3× LAN gigabit | 1500Mbps (ax, băng tần kép, Mesh) | CF-WR653AX | Wi-Fi 6 gigabit nhập môn và mesh nhiều điểm với thiết bị khách mới hơn |
| 1× WAN gigabit + 2× LAN gigabit | 3000Mbps (ax, băng tần kép, Mesh) | CF-WR655AX | Các điểm mesh gigabit anten tích hợp gọn gàng |
| 1× WAN gigabit + 3–4× LAN gigabit | 2700–3000Mbps (ax, băng tần kép) | CF-AX3000 / CF-WR627AX / CF-WR630AX / CF-WR631AX V2 / CF-WR631AX V3 / CF-WR633AX V2 / CF-WR635AX | Nhà lớn và mạng gigabit kết nối đồng thời cao với phần lớn thiết bị khách là Wi-Fi 6 |
| 1× WAN 2.5G + 1× LAN gigabit | 3000Mbps (ax, băng tần kép) | CF-WR632AX | Bộ định tuyến chính nhỏ gọn cho các đường truyền dưới mức gigabit |
| 1× WAN 2.5G + 4× LAN gigabit | 3600–9500Mbps (be, một số model ba băng tần) | CF-WR673BE / CF-WR675BE / CF-WR676BE / CF-WR679BE / CF-BE6400 | Site nặng trên đường truyền gigabit với lưu lượng nội bộ nhanh và nhiều thiết bị khách; đường lên 2.5G cấp cho nhiều AP |
| 1× WAN 2.5G + 1× LAN 2.5G | 5000Mbps (be, băng tần kép) | CF-WR672BE | Các điểm cần cả uplink 2.5G và cổng LAN 2.5G |
Model và số liệu cổng được lấy từ thư viện sản phẩm của chúng tôi; giá và thời gian giao hàng theo báo giá chính thức, và model có thể được tùy chỉnh cho các dự án OEM/ODM.
07 Nghiệm thu: kiểm tra bằng iperf, không phải bằng nhãn
- Đo thông lượng có dây bằng iperf3: một PC cắm cổng LAN làm server, một PC khác phía WAN hoặc PC thứ hai làm client, chạy mỗi chiều khoảng 60 giây và đọc con số ổn định thay vì đỉnh.
- So sánh với dải bình thường: khoảng 90–94Mbps trên cổng 100M và khoảng 940Mbps trên cổng gigabit là khỏe mạnh; nếu thấp hơn nhiều, hãy kiểm tra cáp (Cat5e trở lên, đủ cả tám sợi) và tốc độ cổng đã thương lượng trước.
- Kiểm thử tải bằng lưu lượng thực: chạy đồng thời backhaul camera, truyền tải NAS lớn và uplink nhiều AP để xem có xuất hiện điểm nghẽn không, thay vì nghiệm thu bằng một bài test khi rảnh.
- Ghi lại tốc độ và chế độ duplex đã thương lượng của mọi tuyến backbone, xác nhận không có thiết bị nào rớt về 100M và không thiết bị nào chạy half-duplex.
- Ghi thông số cổng WAN/LAN, thông lượng đo được và loại cáp vào biên bản nghiệm thu để bộ phận vận hành có căn cứ tham chiếu.
Câu hỏi
Q1 Router ghi không dây 1200M có tự động là router gigabit không?
Không. Con số không dây 1200M là thông số lý thuyết tổng hợp, trong khi tốc độ cổng là giới hạn phần cứng, và hai điều này phải được đọc riêng. CF-WR616AC V2 của chúng tôi có không dây 1200Mbps nhưng cổng WAN và LAN chỉ 10/100Mbps, trong khi CF-N5 V2, CF-WR619AC V2 và CF-WR651AC tuy cũng 1200Mbps nhưng có cổng gigabit và được tính là router gigabit. Hãy đánh giá theo thông số cổng WAN/LAN.
Q2 Đường mạng của tôi chỉ 100M — tôi có cần router gigabit không?
Không nhất thiết nếu chỉ xét lưu lượng internet, nhưng hãy đọc cả phần LAN. Nếu hiện trường có NAS, nhiều camera hoặc nhiều thiết bị truyền dữ liệu qua lại giữa chúng với nhau, lưu lượng đó chạy ở tốc độ cổng LAN và cổng 100M trở thành nút cổ chai — gigabit vẫn đáng giá. Nguyên tắc: nếu đường mạng hoặc lưu lượng nội bộ vượt quá 100M, hãy chọn cổng gigabit.
Q3 Model có cổng gigabit có luôn đo được đủ một gigabit không?
Không phải lúc nào cũng vậy. Cổng là một giới hạn trên, và mức độ đạt tới gần bao nhiêu còn phụ thuộc vào chuyển tiếp CPU/NAT, tăng tốc phần cứng, số phiên, chất lượng cáp và tốc độ cổng thương lượng được; backhaul camera chồng tải, QoS và các chính sách multi-WAN đều làm giảm thông lượng chuyển tiếp. Một bài kiểm tra iperf dưới tải thực tế là câu trả lời đáng tin cậy.
Q4 Khi nào gigabit là đủ, và khi nào nên lên 2.5G?
Gigabit là đủ cho đường truyền dưới gigabit với truyền dữ liệu nội bộ thông thường và truyền dẫn camera. Khi đường truyền đạt gigabit hoặc hơn, hoặc chính mạng LAN phải chạy 2.5G (ổ đĩa biên tập, switch 2.5G, nhiều AP gộp lưu lượng), hãy chọn model có WAN 2.5G — CF-WR632AX, CF-WR673BE, CF-WR675BE, CF-WR676BE và CF-WR679BE của chúng tôi, cùng CF-WR672BE hai cổng 2.5G.
Hãy cho chúng tôi biết băng thông đường truyền, quy mô nội bộ (có NAS hay không, bao nhiêu camera và AP) và định hướng ngân sách, chúng tôi sẽ đề xuất các model router gigabit phù hợp kèm báo giá chính thức. Bạn cũng có thể duyệt trang tổng quan router (/router/) theo hướng, xem bài so sánh Điểm truy cập và Router (/compare/access-point-vs-router/) để xác nhận phân chia vai trò, hoặc truy cập trang Router 4G (/router/4g-router/) cho các điểm không có đường dây cố định.