Danh mục phụ CPE

5G CPE — NSA/SA, các băng tần và khi nào nó vượt trội hơn cáp quang

5G CPE biến mạng di động thế hệ thứ năm (5G NR) thành Ethernet có dây và Wi-Fi, để một địa điểm mà cáp quang không tới — hoặc cần một liên kết tạm thời hay dự phòng — hoạt động nhanh chóng. Trang này trình bày khác biệt thực sự giữa 5G CPE và 4G CPE (NSA so với SA, và cách kiểm tra các băng tần như n78, n41), khi nào nên chọn nó thay vì cáp quang, lắp đặt trong nhà và ngoài trời với tản nhiệt và nguồn, ăng-ten và tín hiệu, cùng bảng chọn các model thực tế.

1

Phân biệt 5G với 5GHz: cái đầu là chuẩn di động thế hệ thứ năm, cái sau là băng tần Wi-Fi — '5G CPE' nghĩa là cái đầu

2

Ba điều cần kiểm tra trước: băng tần 5G của nhà mạng, NSA hay SA, và có cần dự phòng 4G hay không

3

5G CPE không phải là giải pháp thay thế cáp quang mà là bổ sung ở những nơi cáp quang không tới được, nơi tốc độ quan trọng hoặc nơi cần dự phòng

Models in this category

View all 216 models →
BS-300D Cầu nối không dây / CPE

BS-300D

Cầu nối không dây / CPE BS-300D với tốc độ không dây 300Mbps và băng tần đơn 2.4G, PoE 24V, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
BS-500L Cầu nối không dây / CPE

BS-500L

Cầu nối không dây / CPE BS-500L với tốc độ không dây 300Mbps, kích thước 395*340*250mm, PoE 24V, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
BS-500T Cầu nối không dây / CPE

BS-500T

Cầu nối không dây / CPE BS-500T với tốc độ không dây 300Mbps, PoE 24V, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
BS-560L Cầu nối không dây / CPE

BS-560L

Cầu nối không dây / CPE BS-560L với tốc độ không dây 900Mbps, kích thước 395*340*250mm, PoE 24V, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
BS-900 Cầu nối không dây / CPE

BS-900

Cầu nối không dây / CPE BS-900 với tốc độ không dây 900Mbps, kích thước 250*90*60mm, PoE 24V / 12V DC, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
BS-900D Cầu nối không dây / CPE

BS-900D

Cầu nối không dây / CPE BS-900D với tốc độ không dây 900Mbps, PoE 24V / 12V DC, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
BS-900G Cầu nối không dây / CPE

BS-900G

Cầu nối không dây / CPE BS-900G với tốc độ không dây 900Mbps, PoE 24V / 12V DC, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
BS-900M Cầu nối không dây / CPE

BS-900M

Cầu nối không dây / CPE BS-900M với tốc độ không dây 900Mbps, PoE 24V / 12V DC, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
CF-E11 Cầu nối không dây / CPE

CF-E11

Cầu nối không dây / CPE CF-E11 với 2.4GHz: tốc độ không dây 300Mbps, ăng-ten ngoài 4*5dBi, kích thước 150*110*26mm, Ăng-ten: 175mm, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
CF-E112N V2 Cầu nối không dây / CPE

CF-E112N V2

Cầu nối không dây / CPE CF-E112N V2 với tốc độ không dây 300Mbps và băng tần đơn 2.4GHz, hỗ trợ IEEE802.11b/g/n, ăng-ten tích hợp 9dBi, kích thước 165*85*43.5mm, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
CF-E113A V2 Cầu nối không dây / CPE

CF-E113A V2

Cầu nối không dây / CPE CF-E113A V2 với tốc độ không dây 300Mbps và hai băng tần 5.8GHz, hỗ trợ IEEE802.11b/g/n, ăng-ten tích hợp 9dBi, kích thước 165*95*51mm, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE
CF-E120A V3 Cầu nối không dây / CPE

CF-E120A V3

Cầu nối không dây / CPE CF-E120A V3 với tốc độ không dây 300Mbps và hai băng tần 5.8GHz, hỗ trợ IEEE802.11b/g/n, ăng-ten tích hợp 5.8Ghz: 11dBi, kích thước 165*95*51mm, dùng cho liên kết điểm-tới-điểm giữa các tòa nhà, cần cẩu và thang máy.

Cầu nối không dây / CPE

Related pages

01 CPE 5G là gì — và 5G so với 5GHz

5G CPE là một cổng không dây có đường lên di động riêng: nó có khe SIM (các model SIM của chúng tôi chủ yếu dùng nano SIM) và khi cắm thẻ dữ liệu của nhà mạng, nó biến mạng di động thế hệ thứ năm (5G NR) thành Ethernet có dây và Wi-Fi, để camera, máy tính tiền, laptop và AP kết nối trực tiếp. CPE (Customer Premises Equipment) trong không dây nghĩa là một thiết bị biến mạng của nhà mạng thành mạng cục bộ; khác với bộ định tuyến thông thường, đường lên của nó không phải cáp mà là module di động và khe SIM tích hợp. Phần dễ gây nhầm lẫn nhất là cái tên. Chữ 5G trong 5G CPE nghĩa là chuẩn di động thế hệ thứ năm (5G NR), hoàn toàn tách biệt với băng tần 5GHz mà Wi-Fi sử dụng — một thiết bị hỗ trợ Wi-Fi 5GHz không vì thế mà nhận được mạng di động 5G, và Wi-Fi đường xuống của 5G CPE vẫn phụ thuộc vào việc nó mang những băng tần nào. Trước khi mua, hãy xác nhận đường lên là 'di động 5G' hay 'liên kết không dây 5GHz' rồi mới chọn model; nếu không, bạn sẽ mua sai hướng. Giá trị của 5G CPE quy về ba điểm: hoạt động nhanh ở nơi cáp quang không tới; đóng vai trò tuyến dự phòng tự động tiếp quản khi đường truyền chính gặp sự cố; và cung cấp một liên kết tạm thời băng thông cao tại khuôn viên, công trường hay sàn triển lãm có phủ sóng 5G. Nó giải quyết câu hỏi không phải 'có cáp hay không' mà 'chỗ này có thể có internet ngay bây giờ hay không'.

02 5G CPE và 4G CPE khác nhau thực sự ở đâu

Khía cạnh5G CPE4G CPE
Tiêu chuẩn5G NR (di động thế hệ thứ năm), thường tương thích ngược với 4GLTE (4G), một số model tương thích ngược với các chuẩn trước
Chế độ triển khaiCó dạng NSA (không độc lập, neo trên 4G) hoặc SA (độc lập, lõi 5G); thiết bị hỗ trợ loại nào phải được kiểm tra với nhà mạngChủ yếu kết nối mạng LTE
Băng tần phổ biếnBăng giữa n78 là phổ biến nhất, n41/n77 ở Bắc Mỹ, n79 và n1/n3/n28 ở một số thị trường — việc phân bổ khác nhau theo từng quốc giaBăng tần LTE (B1/B3/B7/B8/B20/B38/B40/B41 và hơn nữa), tùy quốc gia
Tốc độ và độ trễĐường xuống cao hơn và độ trễ thấp hơn ở nơi có phủ sóng 5GTốc độ đỉnh và kết nối đồng thời thấp hơn, nhưng phủ rộng nhất
Vùng phủ sóng và khả năng xuyênBăng giữa xuyên và nhiễu xạ kém hơn băng thấp; ở sâu trong nhà, nó phụ thuộc vào vị trí cửa sổ hoặc ăng-ten ngoàiVùng phủ rộng hơn và xuyên tường tốt hơn, dễ dùng trong nhà
Độ nhạy với vị trí đặt antennaCao hơn; vị trí lắp ảnh hưởng mạnh đến thông lượng thực tếTương đối không nhạy cảm
Dự phòngCó thể chuyển về 4G khi không có 5G (tùy thiết bị và nhà mạng)Đã có 4G, dùng được làm tuyến cấp thấp nhất
Ứng dụng điển hìnhPhát trực tiếp, backhaul video, làm việc đám mây nhiều người dùng, liên kết tạm thời băng thông caoCửa hàng ở xa, truyền dẫn CCTV, dự phòng băng thông rộng, các vị trí nhạy cảm về chi phí

Bảng này là hướng dẫn chung của ngành; việc một model cụ thể hỗ trợ băng tần nào và chế độ triển khai nào phải được kiểm tra với nhà mạng mục tiêu trước khi đặt hàng. Chúng tôi không cam kết trước rằng bất kỳ model nào sẽ hoạt động trên mạng của một nhà mạng cụ thể.

03 Băng tần và danh sách nhà mạng được hỗ trợ — checklist trước khi đặt hàng

  • Trước hết hãy lấy danh sách băng tần 5G của nhà mạng: băng trung n78 (trong dải 3.5GHz) là chủ lực, n41/n77 phổ biến ở Bắc Mỹ, còn n79, n1, n3 hoặc n28 xuất hiện ở một số thị trường. Đối chiếu danh sách đó với datasheet của model theo từng dòng — chứ không dựa vào cụm từ 'hỗ trợ 5G'.
  • Phân biệt TDD và FDD: n78/n41/n79 là TDD, còn n1/n3/n28 là FDD. Thiết bị phải hỗ trợ cả hai loại thì mới có thể đạt tốc độ đầy đủ trên mạng mục tiêu.
  • Xác nhận NSA hay SA: việc 5G tại địa phương neo trên 4G (NSA) hay độc lập (SA) quyết định các chế độ thiết bị phải hỗ trợ và ảnh hưởng đến độ trễ cùng các tính năng.
  • Kiểm tra các băng tần neo 4G: trong NSA, 5G cần một neo 4G, nên băng tần LTE của thiết bị cũng phải khớp, nếu không có thể gặp tình trạng 'hiển thị 5G nhưng không kết nối'.
  • Loại SIM và khóa mạng: xác nhận nano SIM hay eSIM, và liệu thiết bị có bị khóa theo một mạng hoặc một APN hay không; một số thiết bị tùy chỉnh theo nhà mạng cần mở khóa trước khi hoạt động ở nơi khác.
  • Danh sách trắng của nhà mạng là một cửa chặn cứng: một số nhà mạng hạn chế thiết bị bên thứ ba, căn cứ theo danh sách trắng và chứng nhận của họ. Hãy gửi cho chúng tôi quốc gia, nhà mạng và băng tần cần thiết trước khi đặt hàng, chúng tôi sẽ kiểm tra từng model.
  • Dự án đa quốc gia và xuyên biên giới: hãy ưu tiên model có băng tần bao phủ nhiều nhà mạng hơn, hoặc lên kế hoạch dùng thẻ có thể thay thế, để giảm rủi ro phải làm lại tại chỗ.

04 5G CPE hay cáp quang đến tận nơi — cách quyết định

  • Có sẵn cáp quang, có thể lắp đặt và cần băng thông ổn định lâu dài: chọn cáp quang làm đường chính và giữ 5G CPE làm đường dự phòng.
  • Cáp quang không tới được, mất quá nhiều thời gian triển khai hoặc không thể lắp đặt: chọn 5G CPE và đi vào hoạt động bằng SIM.
  • Cần đường lên cao hoặc đối xứng: cáp quang thoải mái hơn; đường lên 5G phụ thuộc vào phủ sóng và băng tần, nên để dư trong kế hoạch.
  • IP công cộng ổn định, địa chỉ cố định hoặc lắp đặt cố định lâu dài: cáp quang làm chính, 5G để dự phòng.
  • Công trường tạm, triển lãm, cửa hàng bán nhanh và điểm theo mùa: CPE 5G triển khai nhanh và cũng nhanh chóng thu hồi, giảm áp lực tiến độ.
  • So sánh chi phí trên báo giá chính thức: điều quan trọng là thời gian triển khai, công lắp đặt và tính linh hoạt khi triển khai — không phải một con số nổi bật đơn lẻ.

05 Lắp đặt trong nhà và ngoài trời, tản nhiệt và cấp nguồn

  • Đặt gần cửa sổ và ở vị trí cao, tránh xa tủ kim loại, bê tông dày và các thiết bị công suất lớn; cùng một thiết bị có thể hoạt động rất khác nhau tùy theo vị trí.
  • Tản nhiệt quan trọng hơn so với 4G: module 5G chạy nóng hơn, nên đừng nhốt nó trong tủ kín hoặc xếp chồng thiết bị — hãy để thông gió xung quanh.
  • Giữ nguồn sạch: dùng DC, Type-C hoặc PoE đúng như model yêu cầu, và tránh adapter kém gây thiếu áp và vòng lặp khởi động lại.
  • Triển khai ngoài trời: chọn thiết bị đạt chuẩn IP65 trở lên, thêm chống sét lan truyền và nối đất, và tạo vòng nhỏ giọt với đầu nối được bảo vệ.
  • Dải nhiệt độ: xác nhận dải nhiệt độ hoạt động bao phủ các mức cực đoan tại địa phương, cả cao lẫn thấp, và kiểm tra datasheet đặc biệt với thiết bị ngoài trời.
  • Tuyến dài: vượt 100m, hoặc trên cáp mảnh, hãy chuyển sang cáp cấp cao hơn hoặc cấp nguồn tại chỗ để hạn chế sụt áp.

06 Ăng-ten và tín hiệu — 5G nhạy hơn

  • 5G băng giữa phụ thuộc nhiều hơn vào tầm nhìn thẳng và hướng ngắm, đồng thời suy hao qua nội thất nhiều hơn 4G, vì vậy hãy quy hoạch vùng phủ dựa trên vị trí lắp đặt cuối cùng.
  • Ăng-ten tích hợp phù hợp cho cự ly gần; ăng-ten ngoài hoặc định hướng ngắm vào trạm gốc tốt hơn, cải thiện các điểm sâu trong nhà và điểm ở xa.
  • Hỗ trợ MIMO và đa băng tần định hình thông lượng thực: MIMO 2x2 trở lên, trên một model phủ các băng tần mục tiêu, mới thực sự mang lại downlink cao.
  • Tinh chỉnh góc từng độ một trong khi theo dõi cường độ tín hiệu; cách này thường hiệu quả hơn thay đổi phần cứng.
  • Kiểm tra trước khi mua: đo tín hiệu và tốc độ 4G, 5G tại vị trí lắp cuối cùng bằng điện thoại hoặc thiết bị test, để dữ liệu quyết định có cần ăng-ten ngoài hay không.

07 Tình huống điển hình: đường truyền tạm, dự phòng và lấp phủ khuôn viên

  • Đường truyền tạm: công trường, triển lãm và cửa hàng bán nhanh cần mạng trong vài ngày đến vài tuần — cắm SIM và nguồn là chạy, đóng gói lại cũng nhanh.
  • Tuyến dự phòng: ưu tiên có dây với dự phòng 5G, tự động chuyển khi đường chính mất kết nối để máy tính tiền, camera và kiểm soát ra vào vẫn trực tuyến.
  • Lấp đầy khuôn viên: các góc, bến tàu và vùng xa của khu công nghiệp không có cáp quang sẽ được cấp uplink từ một CPE 5G.
  • Các điểm không người trông coi ở xa: trụ sạc, hệ thống tưới tiêu và đèn đường không có tuyến cáp, nơi CPE truyền dẫn dữ liệu về.
  • Phát trực tiếp và backhaul video: những vị trí nhạy với độ trễ và uplink hoạt động tốt hơn trên 5G ở nơi có phủ sóng.

08 Bảng chọn: các model chúng tôi báo giá

ModelKiểu dáng / vai tròThông số then chốt (thư viện sản phẩm của chúng tôi)Vai trò trong triển khai 5G CPE
WA-670AP không dây âm trần3000Mbps, 2.4G/5.8GHz, Wi-Fi 6, ăng-ten tích hợp 2x2.4G + 2x5G, PoE 48V, 184x184x38mmPhủ sóng trong nhà mật độ cao phía sau CPE
WA-680AP không dây âm trần1800Mbps, 2.4G và 5.8GHz, Wi-Fi 6, PoE 48V, 184x184x38mmPhủ Wi-Fi 6 hai băng tần trong nhà
WA-690AP không dây âm trần3000Mbps, 2.4G và 5GHz, Wi-Fi 6, ăng-ten tích hợp 2x2.4G + 2x5G, PoE 48V, 196x196x40mmPhủ mật độ cao trong nhà
WA-580AP không dây âm tường / dạng bảng1800Mbps, 2.4G và 5.8GHz, Wi-Fi 6, ăng-ten tích hợp 2x2.4G + 2x5G, PoE 48V, 86x86x40mmPhủ sóng dạng gắn bảng cho phòng khách, căn hộ và ký túc xá
CF-P25 V2Bộ chuyển đổi không dâyCổng RJ45 2.5G, 120x78x63mmTruy cập có dây cho máy để bàn và laptop
CF-P50Bộ chuyển đổi không dâyCổng RJ45 5G, 120x79x26mmTruy cập có dây cho máy để bàn và laptop

Số liệu lấy từ thư viện sản phẩm của chúng tôi; thông số mới nhất của nhà máy là căn cứ cuối cùng. Chuẩn di động (4G/5G) và hỗ trợ băng tần của các model đường lên phải được kiểm tra với nhà mạng mục tiêu trước khi đặt hàng, và chúng tôi không cam kết trước rằng bất kỳ model nào sẽ hoạt động trên mạng của một nhà mạng cụ thể. Các model đường lên dùng SIM nằm tại /cpe/ và /cpe/4g-cpe/; model ngoài trời tại /cpe/outdoor-cpe/.

Câu hỏi

Q1 5G trong CPE 5G có giống 5GHz của Wi-Fi không?

Không. Chữ 5G trong CPE 5G có nghĩa là chuẩn di động thế hệ thứ năm (5G NR), trong khi 5GHz là một băng tần Wi-Fi — hai điều này độc lập với nhau. Một AP chỉ hỗ trợ Wi-Fi 5GHz không thể thu sóng di động 5G; tương tự, một CPE di động 5G vẫn phụ thuộc vào việc nó cung cấp những băng tần Wi-Fi nào ở phía dưới. Hãy cho chúng tôi biết trường hợp sử dụng và chúng tôi sẽ xác nhận riêng phần uplink (di động) và downlink (Wi-Fi).

Q2 Bạn có thể đảm bảo nhà mạng của tôi sẽ hoạt động không?

Chúng tôi không thể cam kết trước điều đó. Băng tần 5G do nhà mạng và giấy phép địa phương quy định, nên cùng một thiết bị có thể hoạt động hoặc không trên một mạng cụ thể. Cách làm của chúng tôi: hãy cho biết quốc gia, nhà mạng, có cần NSA hay SA, và các băng tần yêu cầu trước khi đặt hàng, chúng tôi sẽ kiểm tra từng model trước khi giao.

Q3 NSA và SA ảnh hưởng đến việc chọn thiết bị của tôi như thế nào?

NSA neo 5G trên lõi 4G và cần một điểm neo 4G; SA là 5G độc lập, có độ trễ thấp hơn và đầy đủ tính năng hơn. Việc áp dụng loại nào tại địa phương là quyết định của nhà mạng, và thiết bị phải được kiểm tra cho phù hợp. Với NSA, băng tần LTE của thiết bị cũng phải tương thích, nếu không nó không thể gắn vào điểm neo.

Q4 CPE 5G có thể thay thế băng rộng cáp quang không?

Trong hầu hết trường hợp, nó bổ sung chứ không thay thế cáp quang. Nơi đã có cáp quang, có thể lắp đặt và bạn cần băng thông ổn định lâu dài hoặc IP công cộng, cáp quang vẫn là chính với CPE làm dự phòng; nơi cáp quang không tới được, mất nhiều thời gian triển khai, hoặc băng thông phải tạm thời và linh hoạt, thì CPE 5G phù hợp hơn. Cuối cùng, vấn đề nằm ở kiểm tra tại hiện trường và báo giá chính thức.

Q5 CPE 5G có bắt buộc phải lắp ngoài trời không?

Không nhất thiết. Đặt trong nhà, hướng ra cửa sổ ở vị trí cao hơn thường là đủ, nhưng 5G băng giữa xuyên kém và nội thất ở sâu có thể thiếu tín hiệu — trong trường hợp đó hãy dùng ăng-ten ngoài hoặc chuyển thiết bị đến cửa sổ. Với triển khai ngoài trời lâu dài, hãy chọn model ngoài trời đạt chuẩn IP65 trở lên và thêm chống sét lan truyền cùng nối đất.

Hãy gửi cho chúng tôi quốc gia, nhà mạng, các băng tần cần thiết và ứng dụng của bạn, chúng tôi sẽ kiểm tra từng model trước khi báo giá. Bạn cũng có thể bắt đầu từ trang tổng quan /cpe/ để chốt dạng thức sản phẩm, xem /cpe/4g-cpe/ cho đường uplink dựa trên SIM, và /cpe/outdoor-cpe/ cho thiết bị ngoài trời gắn cột.

Nhận báo giá

Cần báo giá hoặc thiết kế bảo hiểm cho dự án của bạn?

Gửi mẫu mã, số lượng, kịch bản phủ sóng và thị trường mục tiêu. Nhóm của chúng tôi trả lời trong vòng 24h.

Tư vấn lựa chọn miễn phíTrả lời sau 24hĐiều tra bí mậtHỗ trợ OEM
Nhận báo giá

Chuẩn bị: mẫu mã, số lượng, kịch bản

WhatsApp chúng tôi sales@wirelessapfactory.com